Solve these “Profit Loss” problems to ace Math part : या “नफा – तोटा” समस्यांचे गणित भागावर समाधान करा – as per TCS / IBPS Pattern
Profit Loss (नफा – तोटा):
१) नफा = (विक्री किंमत – खरेदी किंमत)
२) तोटा = (खरेदी किंमत – विक्री किंमत)
३) शेकडा नफा = (एकूण नफा/खरेदी किंमत)×100
४) शेकडा तोटा = (एकूण तोटा/खरेदी किंमत)×100
वरील सूत्र वापरून आपण खालील उदाहरणे सोडवू.
उदाहरणे:
१.) 4500 रुपये च दूरदर्शन संच शेकडा 5% नफा ने विकून टाकला तर त्यात किती नफा झालं आणि विक्री किंमत अनुक्रमे काय असेल?
a) 4725, 225
b) 225, 4725
c) 4500, 225
d) 225, 4500
उत्तर: b) 225, 4725
स्पष्टीकरण:
दिल्या प्रमाणे,
4500 वर 5% नफा
म्हणून,
शेकडा नफा = (एकूण नफा/खरेदी किंमत)×100
X/4500×100 = 5
X = 45×5
X = 225
म्हणून इथे नफा 225 रुपये झाला.
आता,
विक्री किंमत= खरेदी किंमत + नफा = 4500 + 225 = 4725
2.) राम ने एक कपाट 5000 रुपये ने विकत घेतला आणि दळण वळण वर 150 रुपये खर्च केले. नंतर त्याने कपाट 4700 ला विकला, तर त्याला झालेल्या तोट्याची % किती?
a) 8%
b) 9%
c) 6%
d) 10%
उत्तर: b) 9%
स्पष्टीकरण:
दिलेल्या माहिती वरून,
खरेदी किंमत = 5000+150=5150
म्हणून,
तोटा = खरेदी किंमत – विक्री किंमत
तोटा = 5150 – 4700
तोटा = 450
आता,
450/5150×100= 8.7 % ~ 9%
3.) जर एखाद्या वस्तूची खरेदी किंमत ही विक्री किंमत च दोन तृतियांश असेल तर नफा किंवा तोटा किती % असेल?
a) 30% नफा
b) 50% तोटा
c) 50% नफा
d) 30 तोटा
उत्तर: c) 50% नफा
स्पष्टीकरण:
दिलेल्या माहिती नुसार,
खरेदी किंमत = 2/3 × विक्री किंमत
3 खरेदी किंमत = 2 विक्री किंमत
समजा, विक्री किंमत 90 समजू.
म्हणून,
खरेदी किंमत= 2/3×90
खरेदी किंमत = 60
म्हणून, विक्री किंमत = 90
आता,
नफा = 90-60=30
म्हणून,
30/60×100 = 50%
म्हणून, इथे 50% नफा झालेला असेल.
4.) 4000 ची एक वस्तू जर 25% तोट्याने विकली तर त्या वस्तूची विक्री किंमत किती असेल?
a) 1000
b) 5000
c) 3000
d) 6000
उत्तर: c) 3000
स्पष्टीकरण:
दिलेल्या माहिती वरून,
समजा, X हा तोटा समजू.
म्हणून,
X/4000×100= 25
X = 25×40 = 1000
इथे तोटा 1000 रुपये झाला आहे.
म्हणून,
विक्री किंमत = खरेदी किंमत – तोटा = 4000 – 1000 = 3000
म्हणून विक्री किंमत 3000 असेल.
5.) जर 10 पेन याची खरेदी किंमत 8 पेन यांच्या विक्री किंमत इतकी असेल तर शेकडा नफा किती होईल?
a) 20%
b) 30%
c) 50%
d) 25%
उत्तर : d) 25%
स्पष्टीकरण:
दिलेल्या माहिती वरून,
10 खरेदी किंमत= 8 विक्री किंमत
जर खरेदी किंमत 4 असेल, तर वरील समीकरण संतुलित करण्यासाठी विक्री किंमत 5 घ्यावी लागेल.
10×4 = 8×5
म्हणून,
4 खरेदी किंमत= 5 विक्री किंमत
(4+1=5 म्हणजेच 4 + 25% ऑफ 4 = 5)
म्हणजे 25% नफा झाला असेल.
6.) 8000 च एका वस्तू वर एका दुकान दाराने 25% सूट दिली तर त्या वस्तूची विक्री किंमत किती?
a) 10,000
b) 8000
c) 6000
d) 2000
उत्तर: c) 6000
स्पष्टीकरण:
दिलेल्या माहिती वरून,
8000 चे 25% = 2000
म्हणून,
विक्री किंमत = 8000 – 2000 = 6000
म्हणून त्या वस्तूची विक्री किंमत 6000 असेल.
7.) 18,500 रुपयाच्या एका मोबाईलवर 15% GST आकरल्यास त्या मोबाईल ची विक्री किंमत किती असेल?
a) 2775
b) 15725
c) 18500
d) 21275
उत्तर: d) 21275
स्पष्टीकरण:
18500 चे 15% = 1850 + 925 = 2775
म्हणून,
विक्री किंमत= 18,500 + 2775 = 21,275
In case you have missed: Seema Nagnath Purbuj 1st article on Dice Problems
♦ Important Links (महत्वाच्या लिंक्स) ♦
〉 Government Jobs.
〉 Private Jobs.
〉 सर्व परीक्षांच्या सराव प्रश्नपत्रिका (Previous Question Papers).
〉 परीक्षेचे निकाल (Results).
〉 परीक्षा प्रवेशपत्र (Hall Tickets).
〉 MPSC भरती.
〉 Bank Jobs.
〉 Mega Bharti.
〉 Current Affairs ((चालू घडामोडी).
〉 रोजगार मेळावा (Jobs Fairs).
🔎जिल्हा नुसार जाहिराती📲 |
|||||
अहमदनगर | अकोला | अमरावती | औरंगाबाद | भंडारा | बुलढाणा |
चंद्रपुर | धुले | गढ़चिरौली | गोंदिया | हिंगोली | जलगांव |
जालना | कोल्हापुर | लातूर | मुंबई | नागपुर | नांदेड़ |
नंदुरबार | नाशिक | उस्मानाबाद | पालघर | परभानी | पुणे |
रायगढ़ | रत्नागिरि | सांगली | सातारा | सिंधुदुर्ग | सोलापुर |
ठाणे | वर्धा | वाशिम | यवतमाल | बीड |
🎓शिक्षणानुसार जाहिराती💼 |
|||||
७ वी (7th) | दहावी (SSC) | बारावी (HSC) | डिप्लोमा | आय.टी.आय | पदवी |
पदव्युत्तर शिक्षण | बी.एड | एम.एड | एल.एल.बी / एल.एल.एम | बीएससी | एमबीए |
बीसीए | एमसीए | बी.कॉम | एम.कॉम | GNM/ANM | एमएससी |
बी.फार्म | एम.फार्म | बी.ई | एम.ई | BAMS/BHMS | एम.बी.बी.एस / एम.डी |
बी.टेक | एम.टेक | MS-CIT |